เรื่องของราคาและวิธีส่ง

post1-1024x1024

อันเนื่องมาจาก 1 ในคำถามยอดฮิตคือ  “ข้าวในโครงการผูกปิ่นโตข้าวราคาเท่าไหร่”

ขอตอบว่า ราคาข้าวของชาวนาแต่ละที่นั้นไม่เท่ากัน ด้วยพันธุ์ข้าว ต้นทุน การจัดการที่แตกต่างกันในแต่ละนา ซึ่งราคาเหล่านี้เป็นราคาที่ชาวนาตั้งเองค่ะ มีตั้งแต่ 40-50-60 บาทต่อกิโล หรือมากกว่า แตกต่างกันไป

จะว่าไป หลายสิบปีที่ผ่านมา คงมีชาวนาไทยไม่มากนักนะคะ ที่จะสามารถตั้งราคาขายข้าวเองได้ ส่วนใหญ่จะเป็นโรงสีที่รับซื้อข้าวเป็นผู้กำหนดราคา ซึ่งเวลาเกี่ยวข้าวพร้อมๆ กัน ชาวนาขายข้าวเปลือกเข้าโรงสีพร้อมๆ กัน ก็เป็นเรื่องยากที่จะทำให้ชาวนาขายได้ราคาดีได้

เราอยากให้การผูกปิ่นโตข้าว เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ชาวนามีรายได้เพิ่มขึ้น เขาขายข้าวได้เงินมากขึ้น แต่เราซื้อข้าวอินทรีย์ และเลิกเคมี ได้ในราคาที่ถูกลง
ราคาข้าวอินทรีย์ที่ผูกกับชาวนาโดยตรงนั้น ถูกกว่าราคาข้าวอินทรีย์ที่ขายในห้างค่ะ ยกตัวอย่างเช่น ข้าวหอมมะลิอินทรีย์จากจังหวัดอำนาจเจริญ ราคากิโลละ 50 บาท ขณะที่ข้าวหอมมะลิในห้างขายกิโลละ 80-90 บาท ด้วยคุณภาพและมาตรฐานเดียวกัน
ที่เป็นอย่างนี้ได้ เนื่องจากการผูกโดยตรงนั้น ชาวนาสีปุ๊บ ส่งให้คนกินปั๊บ ไม่ต้องมีค่าใช้จ่ายในการเก็บรักษาดูแลข้าวสาร

ค่าใช้จ่ายในการจัดจำหน่ายข้าวอินทรีย์นั้นมีอยู่ไม่น้อยค่ะ เช่น เครื่องสีที่ต้องเป็นเครื่องสีอินทรีย์ จะมาสีปะปนกับข้าวเคมีไม่ได้ การดูแลข้าวที่สีเสร็จแล้วจะรมยากันมอดแมลงเหมือนข้าวทั่วไปไม่ได้ ก็ต้องมีค่าใช้จ่ายมีจ้างคนคอยดูแลข้าวในสต็อกอย่างใกล้ชิด ถุงและวิธีการบรรจุก็ต้องเป็นแบบสุญญากาศ หากวางอยู่บนชั้นวางขายแล้วเกิดรั่วขึ้นมา ก็จะเป็นสินค้าชำรุดตีกลับอีก

แต่เราไม่ต้องมีขั้นตอนเหล่านั้นเลยก็ได้ ถ้าสีปุ๊บส่งปั๊บ คนกินข้าวได้กินข้าวปลอดภัย สีใหม่ๆ ส่งถึงบ้านทุกเดือน – ประหยัดเงินประหยัดทรัพยากรกันทุกฝ่ายดีนะคะ

 

และถ้าซื้อข้าวแล้วจะส่งกันยังไง ค่าส่งเท่าไหร่

10325675_708447409212743_7696146744817209827_n

เรามีความตั้งใจอยากให้คุณได้ทานข้าวอินทรีย์/เลิกเคมีที่มีคุณภาพ และชาวนาเองก็อยากให้คุณได้ทานข้าวที่สีใหม่ๆ ของเขาทุกเดือน ซึ่งเราขอยืนยันว่ามันหอม หวาน อร่อย ต่างกันมากๆ นะคะ ข้าวที่สีใหม่ๆ เนี่ย

เพราะฉะนั้นถ้าคุณผูกเดี่ยว แบบทานกันในบ้านเดือนละไม่เกิน 20 กิโล ก็สามารถส่งทางพัสดุได้ค่ะ ปร๊าดเดียวถึงบ้านเลยค่ะ

รายละเอียดการส่ง:

– ค่าส่งกิโลกรัมละ 15 บาท ยกเว้น กก.แรก 20 บาท
– น้ำหนักต้องคิดรวมหีบห่อด้วยนะคะ
– เศษน้ำหนักของกิโล (เช่น น้ำหนักหีบห่อ) คิดเป็น 1 กก.

ยกตัวอย่างเช่น
ถ้าคุณผูกข้าวหอมมะลิ 5 กิโล ค่าข้าว 250 บาท ค่าบรรจุภัณฑ์ 25 บาท ค่าสายรัด 8 บาท ค่าไปรษณีย์คิดตามน้ำหนัก กิโลแรก 20 บาท กิโลต่อไป 15 บาท น้ำหนักเศษเกินคิดเป็น 1 กิโลเป็น 95 บาท
รวม 378 บาทต่อเดือน
คุ้มแสนคุ้ม มาส่งถึงบ้าน ไม่ต้องออกไปซื้อด้วยค่ะ

10613133_786985001358983_4207257542563482710_n

ส่วนถ้าเกิดว่าคุณอยากผูกเป็นทีม หรือผูกเป็นองค์กร ที่มากกว่า 20 กิโล เป็นร้อยกิโล หรืออาจจะเป็นตันสองตันต่อเดือน ได้เลยค่ะจัดไป เรามีเจ้าบ่าวชาวนาหลายรายที่สามารถนำราชรถข้าวมาส่งให้คุณได้ค่ะ

CATEGORIES
เขียนความเห็นไว้หน่อยนะคะ

You may also like...

ใส่ความเห็น

อีเมลของคุณจะไม่แสดงให้คนอื่นเห็น ช่องที่ต้องการถูกทำเครื่องหมาย *